Trả lời câu hỏi C1 trang 11 – Bài 2 - SGK môn Vật lý lớp 12
Chứng minh rằng: √mkcó đơn vị là giây
Từ công thức định luật II Niuton, ta có:F=ma
⇒1N=1kg.1ms2 ⇒Nm=1.kgs2
Đơn vị của k là (N/m) hay (kg/s2), mà đơn vị của m là (kg)
⇒ mk có đơn vị là s2 ,⇒ √mkcó đơn vị là (s)
Ghi nhớ:
- Con lắc lò xo là một hệ dao động điều hòa.
- Công thức của lực kéo về tác dụng vào con lắc lò xo là:
f=−kx
trong đó x là li độ của vật m; k là độ cứng của lò xo; dấu trừ chỉ rằng lực →F luôn luôn hướng về vị trí cân bằng.
- Chu kì dao động của con lắc lò xo là: T=2π√mk
- Động năng của con lắc lò xo là:
Wđ=12mv2 (m là khối lượng của vật)
- Thế năng của con lắc lò xo (mốc thế năng ở vị trí cân bằng):
Wt=12kx2 (x là li độ của vật m)
- Cơ năng của con lặc lò xo:
W=12mv2+12kx2 hay: W = 12kA2=12mω2A2= hằng số
- Cơ năng của con lắc tỉ lệ với bình phương của biên độ dao động.
- Cơ năng của con lắc được bảo toàn nếu bỏ qua mọi ma sát.