Giải bài 4 trang 58 – Bài 10 – SGK môn Vật lý lớp 11
Một ắc quy có suất điện động và điện trở trong là ℰ=6V và r=0,6Ω .Sử dụng ắc quy này để thắp sáng bóng đèn có ghi 6V−3W. Tính cường độ dòng điện chạy trong mạch và hiệu điện thế giữa hai cực của ắc quy khi đó
Mắc mạch điện như hình vẽ.
Gọi RĐ là điện trở của bóng đèn, ta có :
RĐ=U2ĐPĐ=623=12(Ω)
Cường độ dòng điện chạy trong mạch là:
I=ℰr+RĐ=60,6+12=0,476(A)
Áp dụng định luật Ôm cho đoạn mạch AB có chứa nguồn, ta có: I=ℰ−UABr
Suy ra, hiệu điện thế giữa hai cực của nguồn là:
UAB=ℰ−I.r=6−0,6.0,476=5,714(V)
Đáp số: I=0,476A và UAB=5,714V
GHI NHỚ:
- Đối với đoạn mạch chứa nguồn điện, dòng điện có chiều đi ra từ cực dương và đi tới cực âm. Hiệu điện thế UAB giữa hai đầu A và B của đoạn mạch, trong đó đầu A nối với cực dương của nguồn điện: UAB=ℰ−I(r+R)
- Suất điện động của bộ nguồn nối tiếp: ℰb=ℰ1+ℰ2+...+ℰn
Điện trở trong của bộ nguồn nối tiếp: rb=r1+r2+...+rn
- Bộ nguồn ghép song song: ℰb=ℰ; rb=rn