Processing math: 100%

Giải bài 3 trang 74 – SGK môn Đại số và Giải tích lớp 11

 Một người chọn ngẫu nhiên hai chiếc giày từ bốn đôi giày cỡ khác nhau. Tính xác suất để hai chiếc chọn được tạo thành một đôi.

Lời giải:

Nhắc lại:

Ta gọi tỉ số: n(A)n(Ω) là xác suất của biến cố A, kí hiệu là P(A).

Trong đó, n(A) là số phần tử của A, n(Ω) là số phần tử của không gian mẫu.

Ta có, 8 chiếc giày từ 4 đôi giày khác nhau. Chọn ngẫu nhiên 2 chiếc giày từ 8 chiếc giầy nên mỗi lần chọn 2 chiếc giày là tổ hợp chập 2 của 8 phần tử.

Vậy số phần tử của không gian mẫu là: n(Ω)=C28=28

Gọi A là biến cố: "Hai chiếc giày được chọn tạo thành một đôi", ta có:n(A)=4

Vậy P(A)=n(A)n(Ω)=428=17