Giải bài 2 trang 74 – SGK môn Đại số và Giải tích lớp 11
Nhắc lại:
Ta gọi tỉ số: n(A)n(Ω) là xác suất của biến cố A, kí hiệu là P(A).
Trong đó, n(A) là số phần tử của A, n(Ω) là số phần tử của không gian mẫu.
Có 4 tấm bìa được đánh số từ 1 đến 4. Rút ngẫu nhiên ba tấm.
a. Hãy mô tả không gian mẫu.
b. Xác định các biến cố sau:
: "Tổng các số trên 3 tấm bìa bằng 8"
: "Các số trên 3 tấm bìa là ba số tự nhiên liên tiếp"
c. Tính
a. Không gian mẫu:
Ω={(1,2,3),(1,2,4),(1,3,4),(2,3,4)}
⇒n(Ω)=4
b.
+ Biến cố : "Tổng các số trên 3 tấm bìa bằng 8"
A={(1,3,4)}⇒n(A)=1
+ Biến cố : "Các số trên 3 tấm bìa là ba số tự nhiên liên tiếp"
B={(1,2,3),(2,3,4)}⇒n(B)=2
c.
Ta có:
+ P(A)=\dfrac{n(A)}{n(Ω)}=\dfrac{1}{4}
+ P(B)=\dfrac{n(B)}{n(Ω)}=\dfrac{2}{4}=\dfrac{1}{2}