Giải câu 7 trang 146 – Bài 42 – SGK môn Hóa học lớp 8
Ở nhiệt độ 25oC độ tan của muối ăn là 36g của đường là 204g. Hãy tính nồng đồ phần trăm của các dung dịch bão hòa muối ăn và đường ở nhiệt độ trên.
Lời giải:
- Nồng độ phần trăm của dung dịch muối:
mdd=mmuối+100g=136(g)
C%=mctmdd×100%=3636+100×100%=26,47%
- Nồng độ phần trăm của dung dịch đường:
mdd=mđường+100g=204+100=304(g)
C%=mctmdd×100%=204304×100%=67,1%
Ghi nhớ:1. Nồng độ phần trăm cho biết số gam chất tan có trong 100 gam dung dịch:C%=mctmdd×100%2. Nống độ mol cho biết số mol chất tan trong một lít dung dịch:CM=nV(mol/l)
Xem video bài giảng và làm thêm bài luyện tập về bài học này ở đây để học tốt hơn.
Tham khảo lời giải các bài tập Bài 42: Nồng độ dung dịch khác
Giải câu 1 trang 145 – Bài 42 – SGK môn Hóa học lớp 8 Bằng cách nào có...
Giải câu 2 trang 145 – Bài 42 – SGK môn Hóa học lớp 8 Tính nồng độ mol của...
Giải câu 3 trang 146 – Bài 42 – SGK môn Hóa học lớp 8 Hãy tính nồng độ...
Giải câu 4 trang 146 – Bài 42 – SGK môn Hóa học lớp 8 Hãy tính số mol và số...
Giải câu 5 trang 146 – Bài 42 – SGK môn Hóa học lớp 8 Hãy tính nồng độ...
Giải câu 6 trang 146 – Bài 42 – SGK môn Hóa học lớp 8 Tính số gam chất tan...
Giải câu 7 trang 146 – Bài 42 – SGK môn Hóa học lớp 8 Ở nhiệt độ...
Mục lục Giải bài tập SGK Hóa học 8 theo chương
Chương 1: Chất - Nguyên tử - Phân tử
Chương 2: Phản ứng hóa học
Chương 3: Mol và tính toán hóa học
Chương 4: Oxi - Không khí
Chương 5: Hiđro - Nước
Chương 6: Dung dịch
+ Mở rộng xem đầy đủ