Loading [MathJax]/jax/output/HTML-CSS/fonts/TeX/fontdata.js

Giải câu 6 trang 146 – Bài 42 – SGK môn Hóa học lớp 8

Tính số gam chất tan cần dùng để pha chế mỗi dung dịch sau:
a) 2,5 lít dung dịch NaCl 0,9M.
b) 50g dụng dịch MgCl2 4%.
c) 250ml dung dịch MgSO4 0,1M.
Lời giải:
Khối lượng chất tan dùng cho mỗi trường hợp là:
a) 
nNaCl=V×CM=2,5×0,9=2,25 mol=>mNaCl=n×M=2,25×58,5=131,625(g)
b)
 mMgCl2=mdd×C%100%=50×4%100%=2(g)
c)
 nMgSO4=V×CM=0,25×0,1=0,025 mol=>mMgSO4=n×M=0,025×120=3(g)
Ghi nhớ:
1. Nồng độ phần trăm cho biết số gam chất tan có trong 100 gam dung dịch:
C%=mctmdd×100%
2. Nống độ mol cho biết số mol chất tan trong một lít dung dịch:
CM=nV(mol/l)
Xem video bài giảng và làm thêm bài luyện tập về bài học này ở đây để học tốt hơn.