Processing math: 100%

Giải câu 6 trang 109 – Bài 31 – SGK môn Hóa học lớp 8

 Tính số gam nước thu được khi cho 8,4 lít khí hiđro tác dụng với 2,8 lít oxi (các thể tích đo ở đktc).

Lời giải:
Ta có:nH2=V22,4=8,422,4=0,375 molnO2=V22,4=2,822,4=0,125 mol
Phương trình hóa học của phản ứng tạo nước:
2H2+O22H2O.
So sánh tỉ lệ: 0,3752>0,1251. Như vậy lượng H2dư nên tính khối lượng nước sinh ra theo oxi.
Theo phương trình trên ta có:
nH2O=2nO2=2.0,125=0,25 mol.
Khối lượng nước thu được là:
mH2O=nH2O×MH2O=0,25×18=4,5g.

Ghi nhớ:

1. Hiđro là chất khí nhẹ nhất trong các chất khí.

2. Khí hiđro có tính khử, ở nhiệt độ thích hợp, hiđro không những kết hợp được với đơn chất oxi, mà nó còn có thể kết hợp với nguyên tố oxi trong một số oxit kim loại. Các phản ứng này đều tỏa nhiều nhiệt.

3. Khí hiđro có nhiều ứng dụng, chủ yếu do tính chất rất nhẹ, do tính khử và khi cháy tỏa nhiều nhiệt.

Xem video bài giảng và làm thêm bài luyện tập về bài học này ở đây để học tốt hơn.