Loading [MathJax]/jax/output/HTML-CSS/fonts/TeX/fontdata.js

Giải câu 5 trang 146 – Bài 42 – SGK môn Hóa học lớp 8

Hãy tính nồng độ phần trăm của những dung dịch sau:
a) 20g KCl trong 600g dung dịch.
b) 32g NaNO3 trong 2kg dung dịch.
c) 75g K2SO4 trong 1500g dung dịch.
Lời giải:
Nồng độ phần trăm của các dung dịch là:
a) 20g KCl trong 600g dung dịch :
%mKCl=mctmdd×100%=20600×100%=3,33%
b)  32g NaNO3 trong 2kg dung dịch.
%mNaNO3=mctmdd×100%=322000×100%=1,6%
c)  75g K2SO4 trong 1500g dung dịch:
%mK2SO4=mctmdd×100%=751500×100%=5%
Ghi nhớ:
1. Nồng độ phần trăm cho biết số gam chất tan có trong 100 gam dung dịch:
C%=mctmdd×100%
2. Nống độ mol cho biết số mol chất tan trong một lít dung dịch:
CM=nV(mol/l)

 
Xem video bài giảng và làm thêm bài luyện tập về bài học này ở đây để học tốt hơn.