Loading [MathJax]/jax/output/HTML-CSS/fonts/TeX/fontdata.js

Giải câu 5 trang 109 – Bài 31 – SGK môn Hóa học lớp 8

Khử 21,7 gam thủy ngân(II) oxit bằng hiđro. Hãy:
a) Tính số gam thủy ngân thu được.
b) Tính số mol và thể tích khí hiđro (đktc) cần dùng.
Lời giải:
nHgO=mHgOMHgO=21,7217=0,1 mol.
Phương trình hóa học của phản ứng khử HgO:HgO+H2Hg+H2O
a) Theo phương trình hóa học trên ta có:
nHg=nHgO=0,1 mol=>mHg=n×M=0,1×201=20,1g.
b) Theo phương trình hóa học trên:
nH2=nHgO=0,1mol.
Thể tích khí hiđro cần dùng:
VH2=n×22,4=0,1×22,4=2,24l.

Ghi nhớ:

1. Hiđro là chất khí nhẹ nhất trong các chất khí.

2. Khí hiđro có tính khử, ở nhiệt độ thích hợp, hiđro không những kết hợp được với đơn chất oxi, mà nó còn có thể kết hợp với nguyên tố oxi trong một số oxit kim loại. Các phản ứng này đều tỏa nhiều nhiệt.

3. Khí hiđro có nhiều ứng dụng, chủ yếu do tính chất rất nhẹ, do tính khử và khi cháy tỏa nhiều nhiệt.

Xem video bài giảng và làm thêm bài luyện tập về bài học này ở đây để học tốt hơn.