Processing math: 100%

Giải câu 4 trang 65 – Bài 18 – SGK môn Hóa học lớp 8

 Em hãy cho biết khối lượng của N phân tử những chất sau:
H2O,HCl,Fe2O3,C12H22O11
Lời giải:

Khối lượng của N phân tử các chất đã cho là:

- Khối lượng của N phân tử H2O: MH2O=2MH+MO=2.1+16=18g.
- Khối lượng của N phân tử HClMHCl=MH+MCl=1+35,5=36,5g.
- Khối lượng của N phân tử Fe2O3MFe2O3=2MFe+3MO=2.56+3.16=160g.
- Khối lượng của N phân tử C12H22O11MC12H22O11=12MC+22MH+11MO=12.12+22.1+11.16=342g.
Ghi nhớ:
1. Mol là khối lượng chất có chứa N (6.1023) nguyên tử hoặc phân tử chất đó.
2. Khối lượng mol của một chất là khối lượng của N nguyên tử hoặc phân tử chất đó, tính bằng gam, có số trị bằng nguyên tử khối hoặc phân tử khối.
3. Thể tích mol của chất khí là thể tích chiếm bởi N phân tử chất đó. Ở đktc, thể tích mol của các chất khí đều bằng 22,4 lít.

 
Xem video bài giảng và làm thêm bài luyện tập về bài học này ở đây để học tốt hơn.