Loading [MathJax]/jax/output/HTML-CSS/fonts/TeX/fontdata.js

Giải câu 4 trang 146 – Bài 42 – SGK môn Hóa học lớp 8

Hãy tính số mol và số gam chất tan trong mỗi dung dịch sau:
a) 1 lít dung dịch NaCl 0,5M.
b) 500ml dung dịch KNO3 2M.
c) 250ml dung dịch CaCl2 0,1M.
d) 2 lít dung dịch Na2SO40,3M.
Lời giải:

a)

 nNaCl=V×CM=1×0,5=0,5 mol=>mNaCl=n×M=0,5×58,5=29,25 g

b)

 nKNO3=V×CM=0,5×2=1 mol=>mKNO3=n×M=1×101=101 g

c)

 nCaCl2=V×CM=0,25×0,1=0,025 mol=>mCaCl2=n×M=0,025×111=2,775 g

d) 

nNa2SO4=V×CM=2×0,3=0,6 mol=>mNa2SO4=n×M=0,6×142=85,2 g

Ghi nhớ:
1. Nồng độ phần trăm cho biết số gam chất tan có trong 100 gam dung dịch:
C%=mctmdd×100%
2. Nống độ mol cho biết số mol chất tan trong một lít dung dịch:
CM=nV(mol/l)
Xem video bài giảng và làm thêm bài luyện tập về bài học này ở đây để học tốt hơn.