Loading [MathJax]/jax/output/HTML-CSS/fonts/TeX/fontdata.js

Giải câu 4 trang 125 – Bài 36 – SGK môn Hóa học lớp 8

Tính khối lượng nước ở trạng thái lỏng sẽ thu được khí đốt cháy hoàn toàn 112 lít khí hiđro (đktc) với oxi?

Lời giải:
nH2=V22,4=11222,4=5 mol.
Phương trình phản ứng tổng hợp nước:
2H2+O2t2H2O.
Theo phương trình hóa học trên:
nH2O=nH2=5 molmH2O=n×M=5×18=90g.
Khối lượng riêng của nước là 1g/ml nên thể tích nước lỏng thu được là :
VH2O=mKLR=90 ml.

Ghi nhớ:

1. Nước là hợp chất tạo bởi hai nguyên tố là khí hiđro và oxi, chúng đã hóa hợp với nhau theo tỉ lệ thể tích là hai phần khí hiđro và một phần khí oxi.

2. Nước là chất lỏng không màu, không mùi, không vị, sôi ở 100C, hòa tan được nhiều chất rắn, lỏng, khí.

3. Nước tác dụng với một số kim loại ở nhiệt độ thường (như Na, K, Ca,...) Tạo thành bazơ và hiđro ; tác dụng với một số bazơ như NaOH, KOH, Ca(OH)2; tác dụng với nhiều oxit axit tạo ra axit.

Xem video bài giảng và làm thêm bài luyện tập về bài học này ở đây để học tốt hơn.