Loading [MathJax]/jax/output/HTML-CSS/fonts/TeX/fontdata.js

Giải câu 4 trang 109 – Bài 31 – SGK môn Hóa học lớp 8

Khử 48 gam đồng(II) oxit bằng khí hiđro. Hãy:
a) Tính số gam đồng kim loại thu được.
b) Tính thể tích khí hiđro (đktc) cần dùng.
Lời giải:
Theo đề bài ta có: nCuO=mM=4860=0,6 mol.
Phương trình hóa học của phản ứng khử CuO:
CuO+H2tCu+H2O.
a) Theo phương trình hóa học:
nH2=nCu=nCuO=0,6 mol.
mCu=n×M=0,6×64=38,4(g)
b) Thể tích khí hiđro cần dùng:
V_{H_2}=n_{H_2}\times 22,4 = 0,6 \times22,4 = 13,44\ lít.

Ghi nhớ:

1. Hiđro là chất khí nhẹ nhất trong các chất khí.

2. Khí hiđro có tính khử, ở nhiệt độ thích hợp, hiđro không những kết hợp được với đơn chất oxi, mà nó còn có thể kết hợp với nguyên tố oxi trong một số oxit kim loại. Các phản ứng này đều tỏa nhiều nhiệt.

3. Khí hiđro có nhiều ứng dụng, chủ yếu do tính chất rất nhẹ, do tính khử và khi cháy tỏa nhiều nhiệt.

Xem video bài giảng và làm thêm bài luyện tập về bài học này ở đây để học tốt hơn.