Processing math: 100%

Giải câu 3 trang 65 – Bài 18 – SGK môn Hóa học lớp 8

 Em hãy tìm thể tích (ở đktc) của :
a) 1 mol phân tử CO2; 2 mol phân tử H2; 1,5 mol phân tử O2.
b) 0,25 mol phân tử O2và 1,25 mol phân tử N2.
Lời giải:
a)
- 1 mol phân tử CO2:VCO2=1.22,4=22,4l.
- 2 mol phân tử H2: VH2=2.22,4=44,8l.
- 1,5 mol phân tử O2:VO2=1,5.22,4=33,6l.
b)
- 0,25 mol phân tử O2: VO2=0,25.22,4=5,6l
- 1,25 mol phân tử N2: VN2=1,25.22,4=28l
=>Vhh=VO2+VN2=5,6+28=33,6l.
Ghi nhớ:
1. Mol là khối lượng chất có chứa N (6.1023) nguyên tử hoặc phân tử chất đó.
2. Khối lượng mol của một chất là khối lượng của N nguyên tử hoặc phân tử chất đó, tính bằng gam, có số trị bằng nguyên tử khối hoặc phân tử khối.
3. Thể tích mol của chất khí là thể tích chiếm bởi N phân tử chất đó. Ở đktc, thể tích mol của các chất khí đều bằng 22,4 lít.
Xem video bài giảng và làm thêm bài luyện tập về bài học này ở đây để học tốt hơn.