Giải câu 3 trang 125 – Bài 36 – SGK môn Hóa học lớp 8
Tính thể tích khí hiđro và oxi(đktc) cần tác dụng với nhau để tạo ra được 1,8g nước.
nH2O=mM=1,818=0,1 mol
Phương trình hóa học:
2H2+O2t∘→2H2O
Theo phương trình hóa học ta có:
nH2=nH2O=0,1 molnO2=12nH2O=0,05 mol
Thể tích khí hiđro và oxi(đktc) cần tác dụng với nhau để tạo ra được 1,8g nước là:
V_{H_2}=n\times 22,4=0,1\times 22,4=2,24\ lít\\ V_{O_2}=n\times 22,4=0,05\times 22,4=1,12\ lít
Ghi nhớ:
1. Nước là hợp chất tạo bởi hai nguyên tố là khí hiđro và oxi, chúng đã hóa hợp với nhau theo tỉ lệ thể tích là hai phần khí hiđro và một phần khí oxi.
2. Nước là chất lỏng không màu, không mùi, không vị, sôi ở 100^{\circ}C, hòa tan được nhiều chất rắn, lỏng, khí.
3. Nước tác dụng với một số kim loại ở nhiệt độ thường (như Na, K, Ca,...) Tạo thành bazơ và hiđro ; tác dụng với một số bazơ như NaOH, KOH, Ca(OH)_2; tác dụng với nhiều oxit axit tạo ra axit.