Processing math: 100%

Giải câu 2 trang 65 – Bài 18 – SGK môn Hóa học lớp 8

Em hãy tìm khối lượng của:
a) 1 mol nguyên tử Cl và 1 mol phân tử Cl2.
b) 1 mol nguyên tử Cu và 1 mol phân tử CuO.
c) 1 mol nguyên tử C, 1 mol phân tử CO, 1 mol phân tử CO2.
d) 1 mol phân tử NaCl và 1 mol phân tử C12H22O11(đường).
Lời giải:
a)
- Khối lượng 1 mol nguyên tử Cl :MCl=35,5g ;
- Khối lượng 1 mol phân tử Cl2: MCl2=35,5×2=71g.
b)
- Khối lượng 1 mol nguyên tử Cu :MCu=64g ;
- Khối lượng 1 mol phân tử CuOMCuO=MCu+MO=64+16=80g.
c)
- Khối lượng của 1 mol nguyên tử C:MC=12g ;
- Khối lượng 1 mol phân tử COMCO=MC+MO=12+16=28g.
- Khối lượng 1 mol phân tử CO2MCO2=MC+2MO=12+2.16=44g.
d)
- Khối lượng 1 mol phân tử NaClMNacl=MNa+MCl=23+35,5=58,5g.
- Khối lượng 1 mol phân tử C12H22O11MC12H22O11=12MC+22MH+11MO=342g.
Ghi nhớ:
1. Mol là khối lượng chất có chứa N (6.1023) nguyên tử hoặc phân tử chất đó.
2. Khối lượng mol của một chất là khối lượng của N nguyên tử hoặc phân tử chất đó, tính bằng gam, có số trị bằng nguyên tử khối hoặc phân tử khối.
3. Thể tích mol của chất khí là thể tích chiếm bởi N phân tử chất đó. Ở đktc, thể tích mol của các chất khí đều bằng 22,4 lít.

 
Xem video bài giảng và làm thêm bài luyện tập về bài học này ở đây để học tốt hơn.