Processing math: 100%

Giải câu 2 trang 145 – Bài 42 – SGK môn Hóa học lớp 8

Tính nồng độ mol của 850ml dung dịch có hòa tan 20g KNO3.Kết quả là:
a) 0,233  M.
b) 23,3  M.
c) 2,33  M.
d) 233  M.
Lời giải:
Đáp số đúng là a).
nKNO3=mM=20101=0,198 mol.
850ml có 0,198 mol KNO3.
1000ml → có a mol KNO3.
1000 ml = 1 lít
=>a=0,198×1000850=0,233(mol)CM=nV=0,2331=0,233mol/l.
Ghi nhớ:
1. Nồng độ phần trăm cho biết số gam chất tan có trong 100 gam dung dịch:
C%=mctmdd×100%
2. Nống độ mol cho biết số mol chất tan trong một lít dung dịch:
CM=nV(mol/l)
Xem video bài giảng và làm thêm bài luyện tập về bài học này ở đây để học tốt hơn.