Giải câu 1 trang 65 – Bài 18 – SGK môn Hóa học lớp 8

Em hãy cho biết số nguyên tử hoặc phân tử có trong mỗi lượng chất sau:
a) 1,5 mol nguyên tử Al.
b) 0,5 mol nguyên tử H2.
c) 0,25 mol phân tử NaCl.
d) 0,05 mol phân tử H2O.
Lời giải:
a) 1,5 mol nguyên tử Al. có chứa 1,5N nguyên tử Al hay chứa:
1,5.6.1023=9.1023(nguyên tử Al )
a) 0,5 mol phân tử H2. có chứa 0,5N phân tử H2 hay chứa:
0,5.6.1023=3.1023(phân tử H2 )
a) 0,25 mol phân tử NaCl. có chứa 0,25N phân tử NaCl hay chứa:
0,25.6.1023=1,5.1023(phân tử NaCl )
a) 0,05 mol phân tử H2O. có chứa 0,05N phân tử H2O hay chứa:
0,05.6.1023=0,3.1023(phân tử H2O ).
Ghi nhớ:
1. Mol là khối lượng chất có chứa N (6.1023) nguyên tử hoặc phân tử chất đó.
2. Khối lượng mol của một chất là khối lượng của N nguyên tử hoặc phân tử chất đó, tính bằng gam, có số trị bằng nguyên tử khối hoặc phân tử khối.
3. Thể tích mol của chất khí là thể tích chiếm bởi N phân tử chất đó. Ở đktc, thể tích mol của các chất khí đều bằng 22,4 lít.
Xem video bài giảng và làm thêm bài luyện tập về bài học này ở đây để học tốt hơn.