Loading [MathJax]/jax/output/HTML-CSS/fonts/TeX/fontdata.js

Giải câu 1 trang 145 – Bài 42 – SGK môn Hóa học lớp 8

Bằng cách nào có được 200g dung dịch BaCl2 5%.
A. Hòa tan 190g BaCl2 trong 10g nước.
B. Hòa tan 10g BaCl2 trong 190g nước.
C. Hoàn tan 100g BaCl2 trong 100g nước.
D. Hòa tan 200g BaCl2 trong 10g nước.
E. Hòa tan 10g BaCl2 trong 200g nước.
Lời giải:
Câu trả lời đúng: B.Vì
Khối lượng chất tan 5% trong 200g dung dịch là:
mcht tan=mdd×5%=200×5%=10g.
=> Khối lượng nước có trong 200g dung dịch BaCl2 5% là
mH2O=mddmcht tan=20010=190(g)
Ghi nhớ:
1. Nồng độ phần trăm cho biết số gam chất tan có trong 100 gam dung dịch:
C%=mctmdd×100%
2. Nống độ mol cho biết số mol chất tan trong một lít dung dịch:
CM=nV(mol/l)
Xem video bài giảng và làm thêm bài luyện tập về bài học này ở đây để học tốt hơn.